Các Dạng Bài Tập Excel Cơ Bản Có Lời Giải

Giới thiệu

Microsoft Excel là một công cụ mạnh mẽ và phổ biến nhất trong việc xử lý dữ liệu, phân tích tài chính, lập báo cáo và quản lý dự án. Để nắm vững những tính năng cơ bản của Excel, việc thực hành thông qua các bài tập là hết sức quan trọng. Bài viết này sẽ giới thiệu các dạng bài tập Excel cơ bản, kèm theo lời giải chi tiết, giúp bạn rèn luyện kỹ năng và tự tin hơn khi làm việc với bảng tính.

1. Bài tập tính toán đơn giản

1.1 Tính tổng, trung bình, tối đa, tối thiểu

Bài tập
Bạn có một bảng dữ liệu bán hàng gồm 10 dòng sản phẩm với cột “Doanh thu”. Thực hiện các tính toán sau:
– Tổng doanh thu
– Trung bình doanh thu
– Doanh thu lớn nhất
– Doanh thu nhỏ nhất

Lời giải
Giả sử cột “Doanh thu” nằm ở cột B, từ B2 đến B11.

HàmCông thứcMô tả
Tổng=SUM(B2:B11)Tính tổng các giá trị trong dải ô.
Trung bình=AVERAGE(B2:B11)Tính giá trị trung bình.
Tối đa=MAX(B2:B11)Lấy giá trị lớn nhất.
Tối thiểu=MIN(B2:B11)Lấy giá trị nhỏ nhất.

Những công thức này có thể gán vào ô bất kỳ (ví dụ D2, D3, D4, D5) để hiển thị kết quả.

1.2 Tính phần trăm và tăng giảm

Bài tập
contributors: B1: giá trị cũ, B2: giá trị mới. Tính:
– Phần trăm tăng (hoặc giảm) của B2 so với B1.
– Giá trị B2 đã tăng bao nhiêu phần trăm so với B1.

Lời giải
| Hàm | Công thức | Mô tả |
|—–|———–|——-|
| Phần trăm tăng | =(B2-B1)/B1 | Tính tỷ lệ phần trăm tăng. |
| Hoặc tính số tiền tăng | =B2-B1 | Tính số tiền tăng. |

Đặt công thức vào ô C1 và Cუტ. Định dạng ô C1 thành “%” để hiển thị phần trăm.

2. Bài tập xử lý dữ liệu văn bản

2.1 Cắt, nối và tìm kiếm chuỗi

Bài tập
Bạn cóatira cột A chứa tên đầy đủ “Tên Đệm Tên Đầu”. Thực hiện:
– Rời “Tên Đệm” và “Tên Đầu” vào hai cột riêng.
– Tạo “Tên viết tắt” bằng cách lấy ký tự đầu tiên của “Tên Đệm” và “Tên Đầu”.
– Kiểm tra xem có phải tên đó là “Nguyễn Văn A” hay không.

Lời giải
| Hàm | Công thức | Mô tả |
|—–|———–|——-|
| Tách “Tên Đệm” | =TRIM(LEFT(A2,FIND(" ",A2)-1)) | Lấy phần ký tự trước dấu cách. |
| Tách “Tên Đầu” | =TRIM(RIGHT(A2,LEN(A2)-FIND(" ",A2))) | Lấy phần ký tự sau dấu cách. |
| Viết tắt | =LEFT(B2,1)&LEFT(C2,1) | Kết hợp thật ký tự đầu. |
| Kiểm tra | =IF(A2="Nguyễn Văn A","Đúng","Sai") | So sánh giá trị. |

2.2 Chèn ngày tháng

Bài tập
Bạn có cột “Ngày” chứa ngày tháng dưới dạng văn bản (ví dụ “12/08/2026”). Chuyển đổi thành ngày thực để có thể sắp xếp và tính toán.

Lời giải
Sử dụng hàm DATEVALUE:
=DATEVALUE(A2)
Sau đó định dạng ô thành “Ngày” tùy ý.

3. Bài tập sử dụng hàm điều kiện

3.1 IF, AND, OR

Bài tập
Bạn có bảng điểm sinh viên gồm các cột: “Điểm thi” và “Điểm thực hành”. Tính điểm cuối cùng:
– Nếu điểm thi ≥ 70 và điểm thực hành ≥ 60,12 điểm cuối = 0.7 thi + 0.3 thực hành.
– Nếu không đạt điều kiện, điểm cuối = 0.5 thi + 0.5 thực hành.

Lời giải
Công thức:
=IF(AND(B2>=70,C2>=60),0.7B2+0.3C2,0.5B2+0.5C2)

Đặt công thức vào ô D2, kéo sang dưới.

3.2 VLOOKUP

Bài tập
Bạn có bảng “Mã sản phẩm” và “Tên sản phẩm”. Trong bảng “Bán hàng”, bạn có “Mã sản phẩm” và muốn tự động lấy “Tên sản phẩm”.

Lời giải
Công thức:
=VLOOKUP(A2,$F$2:$G$100,2,FALSE)
Trong đó:
– A2 là mã sản phẩm trong bảng bán hàng.
– $F$2:$G$100 là phạm vi bảng danh mục sản phẩm.
– 2.CREATE là cột thứ hai trong phạm vi chứa tên sản phẩm.
– FALSE yêu cầu tìm chính xác.

Các Dạng Bài Tập Excel Cơ Bản Có Lời Giải
Các Dạng Bài Tập Excel Cơ Bản Có Lời Giải

3.3 COUNTIF, SUMIF

Bài tập
Trong bảng “Bán hàng” có cột “Khu vực”. Tính số lượng bán hàng và tổng doanh thu theo khu vực.

Lời giải
| Hàm | Công thức | Mô tả |
|—–|———–|——-|
| Đếm số lượng | =COUNTIF(C:C,"Bắc") | Đếm số dòng có “Bắc”. |
| Tổng doanh thu | =SUMIF(C:C,"Bắc",B:B) | Tổng doanh thu ở khu vực Bắc. |

4. Bài tập sử dụng công cụ lọc và sắp xếp

4.1 Lọc dữ liệu

Bài tập
Trong bảng “Doanh thu” có cột “Năm”. Bạn chỉ muốn xem dữ liệu năm 2026.

Lời giải
– Chọn toàn bộ bảng.
– Vào Data → Filter.
– Trên cột “Năm”, chọn 2026.

4.2 Sắp xếp

Bài tập
Sắp xếp bảng “Bán hàng” theo doanh thu giảm dần.

Lời giải
– Chọn cột doanh thu.
– Vào Data → Sort.
– Chọn “Largest to Smallest”.

5. Bài tập xử lý dữ liệu phức tạp

5.1 PivotTable

Bài tập
Bạn có bảng “Bán hàng” gồm cột “Năm”, “Quý”, “Khu vực”, “Doanh thu”. Tạo PivotTable để tính tổng doanh thu theo năm và khu vực.

Lời giải
– Chọn bảng dữ liệu.
– Vào Insert → PivotTable.
– Kéo “Năm” vào Rows, “Khu vực” vào Columns, “Doanh thu” vào Values (số lượng).
– Định dạng “Sum of Doanh thu”.

5.2 Conditional Formatting

Bài tập
Trong bảng “Doanh thu” muốn tô đỏ những dòng có doanh thu dưới 50,000.

Lời giải
– Chọn cột doanh thu.
– Vào Home → Conditional Formatting → New Rule.
– Chọn “Format cells that contain” → less than → 50000.
– Định dạng màu đỏ.

6. Bài tập lưu và chia sẻ

6.1 Lưu dưới dạng PDF

Bài tập
Bạn muốn lưu bảng “Bán hàng” dưới dạng PDF để gửi qua email.

Lời giải
– Chọn File → Save As.
– Chọn định dạng PDF.
– Chọn “Print Area” nếu muốn chỉ lưu một phần.

6.2 Chia sẻ tài liệu

Bài tập
Bạn cần chia sẻ bảng tính với đồng nghiệp nhưng muốn hạn chế chỉnh sửa.

Lời giải
– Vào File → Share → Protect Workbook.
– Chọn “Restrict editing” và thiết lập mật khẩu.

7. Mẹo nâng cao và lưu ý

  1. Sử dụng tên vùng: Đặt tên cho dải ô (ví dụ: DoanhThu) giúp công thức dễ đọc hơn.
  2. Nhấn Ctrl + Shift + Enter: Khi nhập công thức mảng, hãy nhớ nhấn tổ hợp này.
  3. Sử dụng hàm TEXT: Để chuyển số sang dạng ngày/tháng, =TEXT(A1,"dd/mm/yyyy").
  4. Kiểm tra lỗi: Dùng IFERROR để tránh hiển thị lỗi: =IFERROR(VLOOKUP(...), "Không tìm thấy").
  5. Tự động cập nhật: Dùng OFFSET và COUNTA để tạo dải ô động.

Kết luận

Các bài tập Excel cơ bản với lời giải trên đây là những công cụ vô cùng quan trọng để bạn làm quen và thành thạo trong việc xử lý dữ liệu. Bằng cách thực hành thường xuyên, bạn sẽ cải thiện được tốc độ và độ chính xác trong công việc. Hãy bắt đầu ngay với những bài tập đã nêu, ghi chú lại lỗi và cách khắc phục, và dần dần mở rộng sang các bài tập phức tạp hơn như PivotTable, Power Query, và VBA. Chúc bạn thành công trên con đường làm chủ Excel!

⚠️
LƯU Ý QUAN TRỌNG: Miễn trừ trách nhiệm: Mặc dù chúng tôi luôn nỗ lực để đảm bảo tính chính xác và cập nhật của thông tin, nhưng các quy định về giáo dục và tuyển sinh có thể thay đổi theo thời gian. BigSchool không chịu trách nhiệm về bất kỳ sai sót nào hoặc kết quả phát sinh từ việc sử dụng thông tin trên trang này. Độc giả nên liên hệ trực tiếp với nhà trường hoặc cơ quan chức năng để có thông tin mới nhất. Ngoài ra, BigSchool tuyệt đối không bán sản phẩm, khóa học hay cung cấp dịch vụ được nhắc đến trong bài.

Viết một bình luận